Slide show Slide show Slide show Slide show Slide show

Bảo hiểm thất nghiệp

Câu hỏi 16

 

HỎI ĐÁP VỀ CHÍNH SÁCH BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP

 

Hỏi: Tôi có giấy hẹn trả kết quả hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp trong 03 ngày , từ ngày 16/08/2021  đến ngày 18/08/2021 nhưng trong thời điểm dịch bệnh Covid-19 đang giãn cách xã hội theo chỉ thị 16/CT-TTg về phòng, chống dịch Covid-19 của Thủ tướng thì tôi phải nhận kết quả như thế nào và khi nào tôi nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp?

Trả lời:

       Theo quy định tại khoản 2 Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính Phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên của người lao động trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.

       Trong thời điểm dịch bệnh Covid-19 đang giãn cách xã hội theo chỉ thị 16/CT-TTg về phòng, chống dịch Covid-19, Ủy ban nhân dân tỉnh Cà Mau có Công văn số 3728/UBND-CCHC ngày 14 tháng 7 năm 2021 về việc tiếp nhận thủ tục hành chính nhằm đảm bảo công tác phòng, chống dịch bệnh Covid-19, trong đó có tạm dừng nhận hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp qua dịch vụ bưu điện (thực hiện việc nộp hồ sơ trực tuyến trên môi trường mạng). Để tạo điều kiện thuận lợi cho người lao động, Trung tâm Dịch vụ việc làm Cà mau có thông báo số 591/TB-TTDVVL ngày 15 tháng 07 năm 2021 về việc tạm dừng giao dịch trực tiếp thủ tục Bảo hiểm thất nghiệp, trong đó có hướng dẫn việc trả kết quả Bảo hiểm thất nghiệp của người lao động sẽ được nhân viên Trung tâm gọi điện thoại thông báo đến người lao động và hướng dẫn thông qua các ứng dụng như Zalo(thông qua số điện thoại nhân viên phụ trách trả kết quả: 0918188650) hoặc facebook: Trung tâm Dịch vụ việc làm Cà Mau.

       => Như vậy, trường hợp nêu trên thì người lao động cần đảm bảo số điện thoại khi cung cấp nộp hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp vẫn liên lạc được để nhân viên Trung tâm gọi điện hướng dẫn trả kết quả, nếu đến ngày 18/08/2021 Trung tâm vẫn không liên lạc được với bạn hoặc sau 02 ngày làm việc kể từ ngày 18/08/2021 mà bạn không liên hệ lại để bổ sung hồ sơ theo quy định tại khoản 4 Điều Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính Phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp trường hợp trễ thời gian nhận kết quả thì Trung tâm sẽ hủy Quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo lưu số tháng đóng cho lần hưởng bảo hiểm thất nghiệp sau đó theo quy định.Việc chi trả tiền trợ cấp thất nghiệp tháng hưởng đầu tiên trong 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận kết quả thì tổ chức bảo hiểm xã hội sẽ thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp.

Dương Đức Quốc

 

Ngày đăng: 17/08/2021

Tìm kiếm việc làm

Từ khóa:   
Ngành nghề:   

Liên kết website